THỦ TỤC XIN CẤP LẠI HỘ CHIẾU BỊ MẤT

  -  

Hộ chiếu bị mất phải được làm lại theo quy định của pháp luật có liên quan. Vậy mất hộ chiếu xin cấp lại có bị phạt không?


Hộ chiếu là giấy tờ thuộc quyền sở hữu của Nhà nước, do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam; cấp cho công dân Việt Nam sử dụng để xuất cảnh, nhập cảnh, chứng minh quốc tịch và nhân thân. Cá nhân mất hộ chiếu cần phải làm thủ tục xin cấp lại theo quy định. Vậy câu hỏi được nhiều độc giả đặt ra là mất hộ chiêu xin câp lại có bị phạt không? Quý vị hãy cùng chúng tôi tìm hiểu qua nội dung bài viết sau đây.

Bạn đang xem: Thủ tục xin cấp lại hộ chiếu bị mất

Mất hộ chiếu cần phải làm gì?

Theo Khoản 1 Điều 9 Thông tư 29/2016/TT-BCA thì người làm mất hộ chiếu trước tiên phải trình báo với cơ quan có thẩm quyền về địa điểm, thời gian mất hộ chiếu:


“Điều 9. Về việc trình báo mất hộ chiếu; hủy giá trị sử dụng hộ chiếu bị mất; khôi phục giá trị sử dụng của hộ chiếu đã bị hủy

1.Trách nhiệm của người bị mất hộ chiếu:

a) Trong thời hạn 48 giờ kể từ khi phát hiện mất hộ chiếu, cần trình báo với cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh nơi gần nhất, theo Mẫu X08 để hủy giá trị sử dụng của hộ chiếu đã mất;

b) Khi đến trình báo, cần xuất trình giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân còn giá trị sử dụng để kiểm tra, đối chiếu; nếu gửi đơn trình báo qua bưu điện thì đơn phải có xác nhận của Trưởng Công an phường, xã, thị trấn nơi người đó thường trú hoặc tạm trú;

c) Người bị mất hộ chiếu nếu không kịp thời trình báo với cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh sẽ bị xem xét xử lý hành chính theo quy định của pháp luật.”


Mất hộ chiếu xin cấp lại có bị phạt không?

Hiện nay, các quy định của pháp luật không có nội dung xử phạt khi công dân làm lại hộ chiếu trong trường hợp bị mất. Tuy nhiên, công dân sẽ bị phạt tiền nếu vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 18 Nghị định 144/2021/NĐ-CP:


Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Không thông báo cho cơ quan có thẩm quyền về việc mất, hư hỏng hộ chiếu, giấy thông hành, giấy tờ có giá trị đi lại quốc tế; giấy tờ cấp cho người nước ngoài nhập cảnh, xuất cảnh, cư trú tại Việt Nam hoặc thẻ ABTC;


Như vậy, nếu công dân bị mất hộ chiếu mà không khai báo, cố tình không khai báo với cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì sẽ bị phạt tiền tối đa lên đến 2.000.000 đồng. Bên cạnh đó, có thể bị áp dụng hình phạt bổ sung là trục xuất người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính.

Thủ tục xin cấp lại hộ chiếu bị mất

Bước 1: Nộp đơn trình báo mất hộ chiếu

Khi bị mất hộ chiếu, bạn phải nộp đơn trình báo về việc mất hộ chiếu; (có xác nhận của công an xã, phường, thị trấn gần nhất) đến cơ quan quản lý xuất nhập cảnh; trong đó phải trình bày về lý do, thời gian mất hộ chiếu.

Bước 2: Chuẩn bị hồ sơ xin cấp lại hộ chiếu

Hồ sơ xin cấp lại hộ chiếu gồm:

+ 01 tờ khai đúng theo mẫu quy định.

+ 02 ảnh 4*6 chụp hình nghiêm túc, phông nền màu trắng.

Xem thêm: Vé Tàu Hỏa Sài Gòn Phan Thiết Đi Sài Gòn, Giá Vé Tuyến Sài Gòn

+ Đối với trẻ em dưới 9 tuổi cần có bản giấy khai sinh bản sao; mẫu tờ khai cần có chữ kí của bố hoặc mẹ.

+ Xác nhận của cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh về việc đã trình báo mất hộ chiếu .

Bước 3: Nộp hồ sơ xin cấp lại hộ chiếu

Đề nghị cấp hộ chiếu tại Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả Phòng Quản lý xuất nhập cảnh Công an tỉnh; thành phố trực thuộc Trung ương nơi thường trú hoặc tạm trú theo một trong 3 cách sau đây:

– Trực tiếp nộp hồ sơ:

Người đề nghị cấp hộ chiếu trực tiếp nộp hồ sơ tại cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh. Khi đến nộp hồ sơ phải xuất trình giấy chứng minh nhân dân; hoặc thẻ căn cước công dân còn giá trị sử dụng để đối chiếu.

– Ủy thác cho cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp có tư cách pháp nhân nộp hồ sơ:

Người ủy thác khai và ký tên vào tờ khai đề nghị cấp, sửa đổi hộ chiếu theo mẫu quy định; có dấu giáp lai ảnh và xác nhận của Thủ trưởng cơ quan, tổ chức được ủy thác.

Xem thêm: Vé Máy Bay Sài Gòn Pleiku - Vé Máy Bay Tp Hồ Chí Minh Đi Pleiku

Cơ quan, tổ chức được ủy thác có công văn gửi cơ quan Công an, đề nghị giải quyết. Nếu đề nghị giải quyết cho nhiều người thì phải kèm danh sách những người ủy thác; có chữ ký, đóng dấu của Thủ trưởng cơ quan, tổ chức được ủy thác. 

Cán bộ, nhân viên của cơ quan, tổ chức được ủy thác; khi nộp hồ sơ đề nghị cấp, sửa đổi hộ chiếu của người ủy thác; phải xuất trình giấy giới thiệu của cơ quan, tổ chức, chứng minh nhân dân; hoặc thẻ căn cước công dân của bản thân và của người ủy thác để kiểm tra, đối chiếu. 

– Gửi hồ sơ và đề nghị nhận kết quả qua đường bưu điện:

Lưu ý: Tờ khai phải được Công an xã, phường, thị trấn nơi thường trú hoặc tạm trú xác nhận; và đóng dấu giáp lai ảnh kèm theo bản chụp chứng minh nhân dân; hoặc thẻ căn cước công dân còn giá trị sử dụng.

Trên đây là nội dung bài viết mất hộ chiếu xin cấp lại có bị phạt không? mọi thắc mắc có liên quan đến thủ tục xin cấp lại hộ chiếu và các vấn đề pháp lý khác, Quý khách hàng vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật:1900.6557